QUỐC PHÒNG - AN NINH QUỐC PHÒNG - AN NINH

MUA PHÁO HOA CÓ NGUỒN GỐC RÕ RÀNG TẠI NHÀ MÁY QUÂN ĐỘI THÌ CÓ ĐƯỢC PHÉP BUÔN BÁN KHÔNG?
Ngày đăng 11/01/2023 | 15:04  | Lượt xem: 130

MUA PHÁO HOA CÓ NGUỒN GỐC RÕ RÀNG TẠI NHÀ MÁY QUÂN ĐỘI THÌ CÓ ĐƯỢC PHÉP BUÔN BÁN KHÔNG?

SỬ DỤNG PHÁO TRÁI PHÉP BỊ PHẠT THẾ NÀO?

1. Tết Âm lịch 2023, người dân có được phép sử dụng pháo hoa không?

- Căn cứ tại Điều 17 Nghị định 137/2020/NĐ-CP, người dân được phép sử dụng pháp hoa trong Lễ tết, sinh nhật, cưới hỏi, hội nghị, khai trương, ngày kỷ niệm và trong hoạt động văn hóa, nghệ thuật. Tuy nhiên, người dân chỉ được được mua pháo hoa tại các tổ chức, doanh nghiệp được phép sản xuất, kinh doanh pháo hoa.

- Căn cứ vào điểm b khoản 1 Điều 3 Nghị định 137/2020/NĐ-CP Tết Âm lịch 2023 người dân được sử dụng pháo hoa có hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ.

2. Người dân có được phép kinh doanh pháo hoa trong dịp Tết Âm lịch 2023 không? Lấy nguồn pháo hoa ở đâu để kinh doanh hợp pháp?

- Căn cứ tại Điều 14 Nghị định 137/2020/NĐ-CP, chỉ tổ chức, doanh nghiệp thuộc Bộ Quốc phòng được kinh doanh pháo hoa và PHẢI ĐÁP ỨNG CÁC ĐIỀU KIỆN SAU:

+ Phải được cơ quan Công an có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự; bảo đảm các điều kiện về phòng cháy, chữa cháy, phòng ngừa, ứng phó sự cố và bảo vệ môi trường.

+ Kho, phương tiện vận chuyển, thiết bị, dụng cụ phục vụ kinh doanh pháo hoa phải phù hợp, bảo đảm điều kiện về bảo quản, vận chuyển, phòng cháy và chữa cháy.

+ Người quản lý, người phục vụ có liên quan đến kinh doanh pháo hoa phải được huấn luyện về kỹ thuật an toàn

+ Chỉ được kinh doanh pháo hoa bảo đảm tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật theo quy định.

Như vậy, mặc dù mua pháo hoa có nguồn gốc rõ ràng tại nhà máy quân đội và có giấy phép kinh doanh thì người dân vẫn không được phép kinh doanh pháo hoa trong dịp Tết Âm lịch 2023.

3. Mua bán pháo hoa trái phép trong dịp Tết Âm lịch 2023 sẽ bị xử lý ra sao?

- Căn cứ tại điểm i khoản 3 Điều 11 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người dân sử dụng pháo hoa trái phép sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Căn cứ tại điểm a khoản 7 Điều 11 Nghị Định 144/2021/NĐ-CP , người dân sử dụng pháo hoa trái phép không những sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng mà còn phải áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật.

#ddxn

Có thể là hình ảnh về pháo hoa và văn bản